ครูชล ข้าฯของแผ่นดิน
วันพฤหัสบดีที่ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554
ตัวย่างแผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้
แผนการจัดประสบการณ์พัฒนาความสามารถในการใช้กล้ามเนื้อเล็ก
ด้วยกิจกรรมประกอบอาหาร ชั้นอนุบาลปีที่ 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2552
เรื่อง ยำผลไม้รวม เวลา 40 นาที ใช้วันที่ 6 พฤศจิกายน 2552
สาระสำคัญ
ความสามารถในการใช้กล้ามเนื้อเล็กมีความสำคัญต่อเด็ก คือ เด็กที่สามารถเคลื่อนไหวกล้ามเนื้อตา มือ นิ้วมือ และแขน จะทำให้สามารถขีดเขียนและลากเส้นได้ดี นั่นคือความสามารถ ในการใช้กล้ามเนื้อเล็กมีความสำคัญต่อพื้นฐานในการพัฒนาความสามารถในการเขียนตัวอักษรในขั้นต่อไป
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เด็กสามารถใช้มือและนิ้วมือเคลื่อนไหวหรือปฏิบัติกิจกรรมตามขั้นตอนได้ถูกต้อง คล่องแคล่ว
2. เด็กสามารถใช้มือและนิ้วมือในการหยิบ จับ อุปกรณ์ ส่วนผสมตามลักษณะงานที่กำหนดได้
3. เด็กสามารถบอกวิธีการทำปั้นข้าวจี่ได้
4. เด็กสามารถสรุปความคิดรวบยอดจากการจัดกิจกรรมได้
5. เด็กสามารถปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้อย่างมีความสุข สนุกสนาน เพลิดเพลิน
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
1.1 ชื่อ สี และรูปทรงของผลไม้ชนิดต่าง ๆ
1.2 ประโยชน์ของผลไม้
1.3 วิธีการทำยำผลไม้รวม
2. ประสบการณ์สำคัญ
2.1 การทำยำผลไม้รวม
2.2 การใช้กล้ามเนื้อเล็กให้คล่องแคล่ว
2.3 การใช้ประสาทสัมผัสทั้ง 5
2.4 การทำงานร่วมกับเพื่อนอย่างมีความสุข สนุกสนาน เพลิดเพลิน
2.5 การเอื้อเฟื้อ ช่วยเหลือ แบ่งปัน
2.6 การแสดงความคิดเห็น การสนทนา และตอบคำถาม
2.7 การสรุปความคิดรวบยอดจากการจัดกิจกรรม
2.8 การรักษาความสะอาด
การจัดกิจกรรม
ขั้นนำ
1. ให้เด็กเล่นเกม “ปิดตาคลำ” โดยให้นักเรียนใช้ผ้าปิดตา เดินมาคลำ ผลไม้ภายในกล่อง ให้เด็กบอกลักษณะที่คลำได้ แล้วบอกชื่อว่าเป็นผลไม้ชนิดใด เด็กคนใดทายถูกว่าเป็นผลไม้ชนิดใด ครูให้เพื่อน ๆ ปรบมือให้ และให้คำชมเชย
ขั้นดำเนินกิจกรรม
1. บอกชื่อกิจกรรม แนะนำส่วนผสม และอุปกรณ์ที่ใช้ในการทำยำผลไม้รวม
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับผลไม้ที่ครูเตรียมมาทำยำผลไม้รวม ว่าผลไม้แต่ละชนิดมีชื่อว่าอะไรบ้าง มีสีอะไร มีรูปทรงอย่างไร และมีประโยชน์อย่างไร
3. แนะนำการทำงานร่วมกับผู้อื่น ไม่เล่นไม่หยอกล้อกัน รู้จักเอื้อเฟื้อ ช่วยเหลือ แบ่งปันเพื่อน และอธิบายวิธีทำยำผลไม้รวมให้เด็กเข้าใจ
4. แบ่งเด็กออกเป็นกลุ่ม 5 กลุ่ม ๆ ละ 7 คน เพื่อให้เด็กได้รับผิดชอบงานที่ได้รับมอบหมายและทำกิจกรรมครบทุกคน
5. เด็กปฏิบัติกิจกรรมตามขั้นตอนจากชุดกิจกรรมการประกอบอาหาร เรื่อง ยำผลไม้รวม ของ นางชลธิชา แสงทอง โดยครูคอยดูแลการปฏิบัติกิจกรรมของเด็กอย่างใกล้ชิด และคอยสังเกตพฤติกรรมการทำงานร่วมกันของเด็ก
6. เด็กรับประทานยำผลไม้รวมร่วมกัน เสร็จแล้วช่วยกันเก็บสถานที่ และทำความสะอาดมือให้เรียบร้อย
ขั้นสรุปกิจกรรม
1. ใช้คำถามกระตุ้นให้เด็กคิดเชื่อมโยงการเรียนรู้จากกิจกรรมและ ประสบการณ์จริง ดังนี้
1.1 เด็ก ๆ มีความรู้สึกอย่างไรบ้างในการทำยำผลไม้รวม
1.2 รสชาดของยำผลไม้รวมเป็นอย่างไรบ้าง
1.3 เด็ก ๆ ชอบทานผลไม้ชนิดใดมากที่สุดในยำผลไม้รวม
1.4 เมื่อเพื่อนต้องการความช่วยเหลือเราต้องทำอย่างไร
2. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับวิธีทำยำผลไม้รวม และร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับการทำงานร่วมกับผู้อื่น การรู้จักเอื้อเฟื้อ ช่วยเหลือ แบ่งปัน การรักษาความสะอาด
สื่อ/อุปกรณ์
1. ชุดกิจกรรมการประกอบอาหาร เรื่อง ยำผลไม้รวม
2. แอปเปิ้ล, องุ่น, ฝรั่ง, ชมพู่, แก้วมังกร, น้ำเชื่อม, น้ำมะนาว และเกลือ
3. กะละมัง, ถ้วย, จาน, ชาม, ช้อน, เขียง, มีด
สิ่งที่นักเรียนจะได้รับ
- เด็กได้ใช้กล้ามเนื้อเล็กในการสัมผัส หยิบจับสิ่งของในการปฏิบัติกิจกรรมประกอบอาหารเพื่อพัฒนากล้ามเนื้อมือให้แข็งแรงและคล่องแคล่ว
- เด็กรู้จักชื่อ สี รูปทรง และประโยชน์ของผลไม้ วิธีการทำยำผลไม้รวม การรักษาความสะอาด และการทำงานร่วมกับผู้อื่น
การวัดผล/ประเมินผล
สิ่งที่ประเมิน
- ความคล่องแคล่วของกล้ามเนื้อเล็ก
- การรับรู้โดยการสัมผัส
- การทำยำผลไม้รวม
- การแสดงความคิดเห็น และการตอบคำถาม
- การปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้อย่างมีความสุข สนุกสนาน เพลิดเพลิน
วิธีการประเมิน
- สังเกตการใช้มือและนิ้วมือเคลื่อนไหวหรือปฏิบัติกิจกรรมตามขั้นตอนได้ถูกต้อง คล่องแคล่ว
- สังเกตการใช้มือและนิ้วมือในการหยิบ จับ อุปกรณ์ ส่วนผสมตามลักษณะงานที่กำหนดได้
- สังเกตการทำยำผลไม้รวม
- สังเกตการแสดงความคิดเห็น และการตอบคำถาม
- สังเกตการปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้อย่างมีความสุข สนุกสนาน เพลิดเพลิน
เครื่องมือประเมิน
- แบบสังเกตพฤติกรรมการประกอบอาหาร
เกณฑ์การประเมิน
- ระดับ 3 หมายถึง เด็กสามารถปฏิบัติกิจกรรมได้ด้วยตัวเอง
- ระดับ 2 หมายถึง เด็กปฏิบัติกิจกรรมได้โดยการชี้นำ
- ระดับ 1 หมายถึง เด็กไม่แสดงพฤติกรรม / ปฏิบัติกิจกรรมไม่ได้
เกณฑ์การตัดสิน
คะแนนเฉลี่ย | 1.00-1.49 | หมายถึง | ปฏิบัติกิจกรรมได้ระดับน้อย |
คะแนนเฉลี่ย | 1.50-2.49 | หมายถึง | ปฏิบัติกิจกรรมได้ระดับปานกลาง |
คะแนนเฉลี่ย | 2.50 ขึ้นไป | หมายถึง | ปฏิบัติกิจกรรมได้ระดับมาก |
เกณฑ์ผ่านการประเมิน
- เด็กได้ระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไป
ข้อเสนอแนะ
บูรณาการกับกิจกรรมสร้างสรรค์ ให้เด็กวาดรูปผลไม้ตามจินตนาการ ระบายสีให้สวยงาม จัดทำเป็นผลงานเด็กในแฟ้มผลงาน
บทคัดย่อ ชื่อเรื่องรายงานการพัฒนากล้ามเนื้อเล็กด้วยชุดกิจกรรมการประกอบอาหาร
ชื่อผู้รายงาน นางชลธิชา แสงทอง
ปีการศึกษา 2551
การรายงานครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาชุดกิจกรรมการประกอบอาหารสำหรับ เด็กปฐมวัย ให้มีคุณภาพและประสิทธิภาพตามเกณฑ์มาตรฐาน พัฒนากล้ามเนื้อเล็กของนักเรียน ชั้นอนุบาลปีที่ 2 โดยเปรียบเทียบความสามารถในการใช้กล้ามเนื้อเล็กก่อนและหลังการจัดประสบการณ์ด้วยชุดกิจกรรมการประกอบอาหารสำหรับเด็กปฐมวัย และศึกษาพฤติกรรม การประกอบอาหาร ของนักเรียนชั้นอนุบาลปีที่ 2 กลุ่มตัวอย่าง คือ นักเรียนชั้นอนุบาลปีที่ 2/1 ที่กำลังศึกษาในภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2551 โรงเรียนเทศบาล 10 (อนุบาลเทศบาลเมืองสระบุรี) สังกัดสำนักการศึกษาเทศบาลเมืองสระบุรี อำเภอเมือง จังหวัดสระบุรี จำนวน 35 คน เครื่องมือที่ใช้ในการรายงาน ประกอบด้วย ชุดกิจกรรมการประกอบอาหารสำหรับเด็กปฐมวัย แบบทดสอบ วัดความสามารถในการใช้กล้ามเนื้อเล็ก และแบบสังเกตพฤติกรรมการประกอบอาหารของนักเรียนชั้นอนุบาลปีที่ 2 สถิติที่ใช้คือ ร้อยละ ค่าเฉลี่ย ค่าความเบี่ยงเบนมาตรฐาน และค่าที
ผลการรายงานพบว่า ชุดกิจกรรมการประกอบอาหารสำหรับเด็กปฐมวัยมีคุณภาพจาก การตรวจประเมินโดยผู้เชี่ยวชาญอยู่ในระดับมากที่สุด ( = 4.54, S.D.= 0.15) มีประสิทธิภาพ = 84.11/86.46 นักเรียนชั้นอนุบาลปีที่ 2/1 ที่ได้รับการจัดประสบการณ์ด้วยชุดกิจกรรมการประกอบอาหารสำหรับเด็กปฐมวัยมีพัฒนาการกล้ามเนื้อเล็กสูงขึ้น อย่างมีนัยสำคัญทางสถิติที่ระดับ .05 และนักเรียนมีพฤติกรรมการประกอบอาหารพิจารณาโดยรวมและจำแนกตามรายด้านสูงขึ้นในทุกช่วงระยะเวลาที่จัดประสบการณ์
วันพุธที่ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554
ผลงาน (กิจกรรมประกอบอาหาร) ของเด็กๆ
แอปเปิ้ล 1 ลูก
องุ่นแดง, เขียว 15 – 20 ลูก
ชมพู่ 2 ลูก
ฝรั่ง 1 ลูก
แก้วมังกร ½ ลูก
น้ำตาลปี๊ป 1 ช้อนโต๊ะ
น้ำปลา 1 ½ ช้อนโต๊ะ
น้ำมะนาว 1 ช้อนโต๊ะ
วิธีทำ
| |||||
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)